Breaking News

കര്‍ണാടക നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പ്: മുന്‍ഫലങ്ങളും കക്ഷികളുടെ ബലവും ബലഹീനതകളും നോക്കാം..!!

നാല് കോടി 96 ലക്ഷം വോട്ടര്‍മാരുള്ള സംസ്ഥാനമാണ് കര്‍ണാടക. മെയ് 12ന് നടക്കാനിരിക്കുന്ന നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പ് കോണ്‍ഗ്രസ് ബിജെപി പാര്‍ട്ടികള്‍ തമ്മിലുള്ള നിര്‍ണായക പോരാട്ടത്തിനാകും സാക്ഷ്യംവഹിക്കുക.

ഓരോ മണ്ഡലത്തിലേയും ശരാശരി വോട്ടര്‍മാരുടെ എണ്ണം 2.21 ലക്ഷമാണ്. 15ലക്ഷത്തോളം പേരാണ് കന്നിവോട്ടര്‍മാര്‍. 18ഉം 19ഉം പ്രായമുള്ളവര്‍ 7 ലക്ഷത്തോളം പേരാണ്.

ഏപ്രില്‍ 17നാണ് വോട്ടെടുപ്പ് പ്രഖ്യാപിച്ചത്. നാമനിര്‍ദേശം കൊടുക്കാനുള്ള അവസാന തീയതി ഏപ്രില്‍ 24നായിരുന്നു. ഏപ്രില്‍ 27നാണ് നാമനിര്‍ദേശം പിന്‍വലിക്കാനുള്ള അവസാന തീയതി. മെയ് 15നാണ് തെരഞ്ഞെടുപ്പ് ഫലം പ്രഖ്യാപിക്കുക.

കോണ്‍ഗ്രസ്

സാമുദായിക പാര്‍ട്ടിയായ ബിജെപിക്കെതിരെ മാനവിക രൂപത്തിലുള്ള ഹിന്ദുത്വത്തില്‍ വിശ്വസിക്കുന്ന പാര്‍ട്ടിയായ കോണ്‍ഗ്രസാണ് തെരഞ്ഞെടുപ്പിലെ മുഖ്യ ആകര്‍ഷണം.

ബിജെപി

ബിജെപി അധ്യക്ഷന്‍ അമിത് ഷായും പാര്‍ട്ടി മുഖ്യമന്ത്രി സ്ഥാനാര്‍ഥി ബി.എസ്.യെദ്യൂരപ്പയും നടത്തിയ പ്രചാരണത്തില്‍ കൂടുതലും ക്ഷേത്രങ്ങള്‍ സന്ദര്‍ശിക്കുകയും വ്യത്യസ്ത സാഹചര്യങ്ങളില്‍ കൊല്ലപ്പെട്ട ഹിന്ദു കുടുംബങ്ങള്‍ സന്ദര്‍ശിക്കുകയുമായിരുന്നു. ഈ ഓരോ കൊലപാതകവും കോണ്‍ഗ്രസ് ഭരണത്തിന് കീഴിലുള്ള നിയമവാഴ്ചയായും പാര്‍ട്ടിയുടെ ഹിന്ദു വിരുദ്ധ കാഴ്ചപാടായുമാണ് ബിജെപി ഉന്നയിച്ചത്.

ജെഡി(എസ്)

ആന്തരിക വിദ്വേഷത്താലും വ്യാകുലതയാലും ചുറ്റപ്പെട്ടിരിക്കുന്ന പാര്‍ട്ടിയാണ് ജെഡി(എസ്). ജാതിവ്യവസ്ഥയില്‍ പാര്‍ട്ടിയില്‍ വിള്ളലുകള്‍ പ്രത്യക്ഷപ്പെടുന്നുണ്ട്. അത് സിദ്ധരാമയ്യയുടെ ഇഷ്ടങ്ങള്‍ പുറത്തുകൊണ്ടുവരാന്‍ പ്രേരകമായി. അതിനിടെ ദേവഗൗഡയുടെ കുടുംബത്തിന്റെ അതിരുകടന്ന നിയന്ത്രണത്തെ തുടര്‍ന്ന് പാര്‍ട്ടിയിലെ ഏഴ് എംഎല്‍എമാര്‍ കോണ്‍ഗ്രസില്‍ ചേര്‍ന്നു. എന്നാലും ഈ തെരഞ്ഞെടുപ്പില്‍ ജെഡി(എസ്) മികച്ച പ്രകടനം പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

കോണ്‍ഗ്രസും ബിജെപിയും കണക്കുകളില്‍

2014ലെ ലോക്‌സഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പില്‍ 28 സീറ്റുകളില്‍ 17 എണ്ണവും വിജയിച്ച് 43.37ശതമാനം വോട്ട് നേടിയായിരുന്നു ബിജെപിയുടെ തിളക്കമാര്‍ന്ന വിജയം. 2008ല്‍ 33.86 ശതമാനം വോട്ടാണ് അവര്‍ നേടിയത്. ഇതോടെ 110 സീറ്റുകളില്‍ വിജയിച്ച് ബിജെപി ആദ്യമായി തെന്നിന്ത്യയില്‍ സര്‍ക്കാര്‍ രൂപീകരിച്ചു.

സംസ്ഥാനത്ത് ലോക്‌സഭാ, നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പുകളില്‍ ഇതുവരെ 35 ശതമാനം വോട്ടില്‍ കുറയാതെ കോണ്‍ഗ്രസ് ഇതുവരെ ജയിച്ചിട്ടില്ല. 2014ല്‍ പോലും സംസ്ഥാനത്ത് അധികാരത്തിലിരുന്ന കോണ്‍ഗ്രസ് മോദി തരംഗത്തെ അതിജീവിക്കുകയും 41.15 ശമതാനം വോട്ടുകള്‍ നേടി 9 പാര്‍ലമെന്റ് സീറ്റുകളും നേടിയെടുത്തു.

2019ലെ ലോക്‌സഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിനുള്ള പ്രധാന ബിജെപി വിരുദ്ധ ശക്തി എന്ന നിലയില്‍ കര്‍ണാടകയില്‍ കോണ്‍ഗ്രസ് നിലയുറപ്പിക്കുക എന്നത് പ്രധാനമാണ്.

അതേസമയം രാജസ്ഥാന്‍, മധ്യപ്രദേശ്, ഉത്തര്‍പ്രദേശ് ഉപതെരഞ്ഞെടുപ്പുകളില്‍ നിര്‍ണായകമായ സീറ്റുകളില്‍ പരാജയപ്പെട്ടതിനാല്‍ അത് മറികടക്കാന്‍ ഇത്തവണ ബിജെപിക്ക് വിജയം അനിവാര്യമാണ്. ദക്ഷിണേന്ത്യയിലേക്കുള്ള പാര്‍ട്ടിയുടെ പ്രവേശനത്തിന് സഹായിക്കുന്ന സംസ്ഥാനം കൂടിയാണ് കര്‍ണാടക.

വെല്ലുവിളികള്‍

കോണ്‍ഗ്രസ്

ഭരണവിരുദ്ധവികാരത്തെ നേരിടുന്നത് കോണ്‍ഗ്രസിന് വെല്ലുവിളിയാകുമെന്നാണ് കരുതപ്പെടുന്നത്. കൂടാതെ ബിജെപിയുടെ വളർച്ച കുറയ്ക്കാനും ബുദ്ധിമുട്ടാകും. തെരഞ്ഞെടുപ്പ് ഫലം പിറകോട്ടായാല്‍ അത് പാര്‍ട്ടിയെ പിന്നീട് ദുര്‍ബലപ്പെടുത്തുമെന്നതിലും സംശയമില്ല.

ബിജെപി

ഹിന്ദു ആഖ്യാനത്തിന് കൂടുതല്‍ ഊന്നല്‍ നല്‍കിക്കൊണ്ട് ഒരു ഹിന്ദു-ഹിന്ദി പാര്‍ട്ടിയായി ബിജെപിയുടെ ചിത്രം തന്നെ മാറും.

കര്‍ണാടകത്തിലെ വിജയം ദേശീയ ജനസമ്മതിയിലും ബിജെപിക്കും വിരുദ്ധമായി പ്രവര്‍ത്തിക്കാനുദ്ദേശിക്കുന്ന ‘സഖ്യകക്ഷികളെ’ ബാധിക്കും എന്ന കാര്യം ഉറപ്പാണ്.

ലിംഗായത്ത് സമുദായത്തിന്റെ പിന്തുണ ബിജെപി. എല്ലായ്‌പ്പോഴും ആസ്വദിച്ചിരുന്നു. അവര്‍ക്ക് ന്യൂനപക്ഷ പദവി നല്‍കാനുള്ള സിദ്ധരാമയ്യയുടെ തീരുമാനം ലിംഗായത്ത് വോട്ടിന്റെ ഏകീകരണം തടയാന്‍ കഴിയും. സമൂഹത്തിന്റെ താല്‍പര്യങ്ങള്‍ സംരക്ഷിക്കാന്‍ കഴിയാത്തതിനാല്‍, സ്വാധീനമുള്ള സമൂഹത്തില്‍ ജീവിക്കുന്ന യെദ്യൂരപ്പയുടെ പ്രതിച്ഛായയ്ക്കും അത് പ്രശ്‌നമുണ്ടാക്കിയേക്കാം. യെദ്യൂരപ്പയുടെ ഹിന്ദു ഉന്നത ജാതി ലിംഗായങ്ങളെ ഒരു പ്രത്യേക മതമാക്കി മാറ്റിക്കൊണ്ട് സിദ്ധരാമയ്യ വിജയിച്ചാല്‍ സേനയില്ലാത്ത കമാന്‍ഡര്‍ ഇന്‍ ചീഫായേക്കും.

ബിജെപിയുമായി ഏറ്റുമുട്ടുന്ന പ്രദേശങ്ങളില്‍ ‘സോഫ്റ്റ് ഹിന്ദുത്വ’, ‘വികസന’ ‘കാര്‍ഡുകള്‍ തുടങ്ങിയവയാണ് പാര്‍ട്ടിയുടെ മനസിലുള്ള പദ്ധതികള്‍. ആര്‍എസ്എസിന്റെ ‘ബി ടീം’ എന്ന നിലയില്‍ ജെഡി(എസ്) പുനര്‍നാമകരണം ചെയ്യുക വഴി ബിജെപി. വിരുദ്ധ വോട്ടര്‍മാരെ കോണ്‍ഗ്രസ്സിന് അനുകൂലമാക്കാനാണ് ഉദ്ദേശിക്കുന്നത്. മോദി-സിദ്ധരാമയ്യ മത്സരമാക്കാനാണ് കോണ്‍ഗ്രസ് ഉദ്ദേശിക്കുന്നത്.

ഒരു മതമൗലിക നിലയ്ക്കുള്ള ലിംഗായത്തുകളുടെ ആവശ്യമനുസരിച്ച് ഉയര്‍ന്ന ജാതിക്കാരുടേയും ഒരു വിഭാഗം ദലിതരുടേയും സാമൂഹ്യ അടിത്തറ സംരക്ഷിക്കാന്‍ ബിജെപി.ക്ക് ആത്മവിശ്വാസം നല്‍കും. കൂടാതെ, 1985 മുതല്‍ കര്‍ണാടകയില്‍ ഇതുവരെ പുനഃതെരഞ്ഞെടുപ്പ് നടന്നിട്ടില്ല എന്നതും ബിജെപിയെ ആശ്വസിപ്പിക്കുന്ന ഘടകമാണ്. അവര്‍ പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ ജനപ്രീതിയെ ചൂഷണം ചെയ്യാനും തീരപ്രദേശങ്ങളിലെ വര്‍ഗീയ ധ്രുവീകരണത്തില്‍ ഇടപെടാനും സാധ്യതയുണ്ട്.

സര്‍വേ ഫലം- ഇന്ത്യാ ടുഡേ

കോണ്‍ഗ്രസ്-90-101 സീറ്റുകള്‍
ബിജെപി-78-86 സീറ്റുകള്‍
ജെഡി(എസ്)-34-43 സീറ്റുകള്‍

സിദ്ധരാമയ്യയും കോണ്‍ഗ്രസും പരിചയപ്പെടുത്തിയ പദ്ധതിയാണ് ഭാഗ്യ. ഭക്ഷ്യസുരക്ഷയും ആരോഗ്യപരിഗചരണവും മുന്നില്‍ കണ്ടുള്ള പദ്ധതിയാണിത്.

79 ശതമാനം പേര്‍ അണ്ണാ ഭാഗ്യാ പദ്ധതിയില്‍ സന്തുഷ്ടരാണ്. 63 ശതമാനം പേര്‍ സൈക്കിള്‍ ഭാഗ്യാ പദ്ധതിയെ ആണ് പിന്തുണയ്ക്കുന്നത്.

സിഫോര്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് അനുസരിച്ച് കോണ്‍ഗ്രസ് 46 ശതമാനവും ബിജെപി 31 ശതമാനവും ജെഡി(എസ്) 16 ശതമാനവും വോട്ട് നേടും.

അതേസമയം ബിജെപിയും കോണ്‍ഗ്രസും ആധിപത്യം പുലര്‍ത്തില്ലെന്നാണ് ഫിനാന്‍ഷ്യല്‍ എക്‌സ്പ്രസിന്റെ റിപ്പോര്‍ട്ട് പറയുന്നത്. ജെഡി(എസ്) മുന്നിലെത്തുമെന്നും റിപ്പോര്‍ട്ട് സൂചിപ്പിക്കുന്നു.

എന്നാല്‍ കോണ്‍ഗ്രസ് 102 സീറ്റുകളില്‍ വിജയിക്കുമെന്നും തൊട്ടുപിന്നില്‍ 96 സീറ്റുകളിലാകും ബിജെപിയുടെ നിലയെന്നും ടിവി 9 പറയുന്നു. ജെഡിഎസിന് കാര്യമായ നേട്ടമില്ലെന്നാണ് ടിവി 9 റിപ്പോര്‍ട്ട് ചൂണ്ടിക്കാണിക്കുന്നത്. 25 സീറ്റുകള്‍ മാത്രമേ ടിവി 9 ലഭിക്കുകയുള്ളൂ എന്നും അവര്‍ വ്യക്തമാക്കുന്നു.

ബിജെപിയുടെ ബലവും ബലഹീനതയും

ബലം

യെദ്യൂരപ്പയെ മുഖ്യമന്ത്രി സ്ഥാനാര്‍ത്ഥിയായി പ്രഖ്യാപിക്കുന്നതില്‍ എതിര്‍പ്പുണ്ടാക്കിയേക്കും

ലിംഗായത്തുകളെ പിളര്‍ത്താന്‍ സിദ്ധരാമയ്യ ശ്രമിച്ചിരുന്നെങ്കിലും, 15-17 ശതമാനം വോട്ട് നേടിത്തരുന്ന ലിംഗായത്താണ് യെദ്യൂരപ്പയുടെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ബിജെപിക്ക് പിന്തുണ നല്‍കുന്നത്.

കോണ്‍ഗ്രസിനെക്കാള്‍ ശക്തമായ സംഘം

മോദിയുടെ അപ്പീല്‍

ബലഹീനതകള്‍

യെദ്യൂരപ്പയെ പ്രതിപക്ഷം അഴിമതിയെന്ന് ചിത്രീകരിച്ചു. കോണ്‍ഗ്രസ് യെദ്യൂരപ്പയ്ക്ക് ജയില്‍പക്ഷിയെന്ന് പേരും നല്‍കി

കോണ്‍ഗ്രസുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുമ്പോള്‍ വളരെ ചെറിയ അടിത്തറയാണ് ബിജെപിക്കുള്ളത്.

മോദിയുടെ സ്വാധീനം കൂടുതലായി ഉപയോഗപ്പെടുത്തുക

കോണ്‍ഗ്രസിന്റെ ബലവും ബലഹീനതയും

സിദ്ധരാമയ്യയുടെ ക്ഷേമപദ്ധതികളായ അണ്ണാ ഭാഗ്യ, ആരോഗ്യ ഭാഗ്യ, ക്ഷീര ഭാഗ്യ,ഇന്ദിരാ കാന്റീന്‍ എന്നിവയെല്ലാം പ്രശസ്തമാണ്.

കര്‍ണ്ണാടകയുടെ സ്വന്തം പതാക പ്രദര്‍ശിപ്പിക്കുന്നതിലൂടെ മുഖ്യമന്ത്രിയുടെ കന്നട പ്രീതിയും വ്യക്തിത്വും ജനം സ്വീകരിക്കും.

ബലഹീനതകള്‍

സര്‍ക്കാരിന്റെ ക്ഷേമപദ്ധതികള്‍ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നതില്‍ ഭരണനിര്‍വ്വഹണവും പാര്‍ട്ടിയും തമ്മില്‍ ഫലപ്രദമല്ലാത്ത ഏകോപനം

അഴിമതി ആരോപണങ്ങള്‍ നേരിടുന്ന മുതിര്‍ന്ന മന്ത്രിമാര്‍

സിദ്ധരാമയ്യയുടെ ഉന്നത അധികാരത്തിന്റെ ദൃഢമായ പിന്തുണ ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും വന്‍കിട വിഭാഗീയത

അഹിന്ദയെ ഏകീകരിക്കാനുള്ള മുഖ്യമന്ത്രിയുടെ ശ്രമത്തെ ബിജെപിയുടെ സമ്മര്‍ദ്ദത്തിന് വിധേയനാക്കാന്‍ അദ്ദേഹത്തിന് കഴിയും.

ജെഡി(എസ്) ബലവും ബലഹീനതയും

ബലം

മുന്‍ പ്രധാനമന്ത്രി എച്ച്.ഡി.ഡി. ദേവ് ഗൗഡ ഇപ്പോള്‍ സംസ്ഥാന തലത്തില്‍ അല്ല, എന്നാല്‍ പഴയ മൈസൂര്‍ മേഖലയില്‍ വളരെ ശക്തമായ സ്വാധീനം ചെലുത്തുന്നുണ്ട്. സഹയാത്രികരുടെ ശക്തമായ പിന്തുണയോടെയാണ് ഇത്. മകന്‍ എച്ച്.ഡി. കുമാരസ്വാമിക്ക് നിയമസഭയില്‍ കടിച്ചുതൂങ്ങാന്‍ മതിയായ തുക നല്‍കും.

അസംഘടിത തൊഴിലാളിവര്‍ഗത്തിന്റെ അപ്പീല്‍ എച്ച് ഡി കുമാരസ്വാമി അധികാരത്തില്‍ വന്നപ്പോള്‍ ഗ്രാമപഞ്ചായത്തില്‍ അദ്ദേഹം ആവിഷ്‌കരിച്ച പദ്ധതികളുടെ പ്രചാരം വര്‍ധിച്ചു.

ബിഎസ്പിയും ഇടതുപക്ഷവും തമ്മിലുള്ള ബന്ധം

പ്രാദേശിക വികാരങ്ങള്‍ ഉയര്‍ത്തിക്കാട്ടുന്നു

വോക്കാലിഗ വിഭാഗത്തില്‍ ഇടതുപക്ഷ വിരുദ്ധ നിലപാട് പഴയ മൈസൂര്‍ മേഖലയില്‍ തങ്ങളുടെ സ്ഥാനം ഉറപ്പിക്കാന്‍ പാര്‍ട്ടിയെ സഹായിക്കും.

ബലഹീനതകള്‍

അച്ഛനും മകനും ഉള്‍പ്പെട്ട പാര്‍ട്ടി

വടക്കന്‍ കര്‍ണാടകയിലും, കര്‍ണാടകയിലും വോട്ടര്‍മാരെ സ്വാധീനിക്കാന്‍ കഴിയുന്ന നേതാക്കളുടെ അഭാവം

വിഭവങ്ങളുടെ അഭാവം

പ്രധാന വിഷയങ്ങള്‍

നേതൃത്വം

കഴിഞ്ഞ പൊതുതെരഞ്ഞെടുപ്പില്‍ ഒരു പാര്‍ലമെന്ററി വ്യവസ്ഥയില്‍ പ്രസിഡന്‍ഷ്യല്‍ രീതിയില്‍ പ്രചാരണം നടത്തിയിരുന്നു. മോദിയുടെ ശക്തവും നിര്‍ണായകവുമായ നേതൃത്വത്തിന് ഊന്നല്‍ നല്‍കിയത് വന്‍ വിജയമായിരുന്നു. ബിജെപിയുടെ ഫലപ്രദമായ സന്ദേശങ്ങളും മറ്റ് സാമൂഹ്യ സംഘങ്ങളും മോദിയെ അധികാരത്തിലെത്തിച്ചു.

എന്നാല്‍, കര്‍ണാടകയിലെ വരാനിരിക്കുന്ന നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിലെ പ്രവണത വിപരീത ആശയമാണ് നല്‍കുന്നത്. ലോക്‌നിറ്റിസിഎസ്ഡിഎസ് എന്ന സ്വതന്ത്ര ഗവേഷക സംഘടന ജനുവരിയില്‍ നടത്തിയ സര്‍വ്വെയില്‍ 49 ശതമാനം പേരും കര്‍ണാടകയുടെ മുഖ്യമന്ത്രി ആയി സിദ്ധരാമയ്യയെ ആണ് തെരഞ്ഞെടുത്തിരിക്കുന്നത്. ബിജെപി സ്ഥാനാര്‍ഥിയെ തെരഞ്ഞെടുത്തത് വെറും 27 ശതമാനം പേരും ജെഡി(എസിന്) പിന്തുണ നല്‍കിയത് 20 ശതമാനം പേരുമാണ്.

കോണ്‍ഗ്രസ് നേതാവായ സിദ്ധരാമയ്യ പാര്‍ട്ടിക്ക് വേണ്ടി ഒരു നിശബ്ദ വിരുദ്ധ നിലപാട് സ്വീകരിച്ചിട്ടുണ്ട്. അത് വിഭജകരുടെ കടന്നുകയറ്റവും ജാതിവ്യാപാരത്തെ വിഭജിക്കുന്നതും വര്‍ഗീയ ധ്രുവീകരണം നടത്തുന്നതുമാണ്.

പാര്‍ട്ടികളുടെ രാഷ്ട്രീയ ആശയങ്ങള്‍

കോണ്‍ഗ്രസ്:

ഹിന്ദുയിസത്തില്‍ നിന്ന് തികച്ചും വ്യത്യസ്തമായ വിധത്തില്‍ ലിംഗേട്ടുകളുടെ മതത്തെ തിരിച്ചറിയുക

നാദ ധ്വജയുടെ കണ്ടുപിടുത്തത്തിലൂടെ കന്നടിഗയുടെ അഭിമാനത്തെ സംരക്ഷിക്കുക

‘കര്‍ണ്ണാടക മോഡല്‍ ഓഫ് ഗവര്‍ണന്‍സ്’ ഉയര്‍ത്തിക്കാട്ടുക

ബിജെപി:

കേന്ദ്ര ഗവണ്‍മെന്റ് ഫണ്ട് സംസ്ഥാന സര്‍ക്കാര്‍ ദുരുപയോഗം ചെയ്തതെന്ന് ഉയര്‍ത്തികാണിക്കുക

നിലവിലുള്ള ഭരണകൂടത്തിന്റെ വന്‍ അഴിമതിയെ തുറന്നു കാണിക്കുക

വര്‍ഗീയ ധ്രുവീകരണത്തെ പ്രേരിപ്പിക്കുക

മതന്യൂനപക്ഷങ്ങളായ ദലിതരും ആദിവാസികളുമായി സംസ്ഥാനത്ത് 39 ശതമാനം പേരാണുള്ളത്. അതില്‍ മുസ്ലീങ്ങളും ക്രിസ്ത്യാനികളും ചേര്‍ന്ന് 14.79 ശതമാനവും, എസ്‌സി 17.4 ശതമാനവും എസ്.ടി 6.95 ശതമാനവുമാണ്. അതിനാല്‍ സിദ്ധരാമയ്യയുടെ അഹിന്ദ ഫോര്‍മുല പ്രാവര്‍ത്തികമാകുമോ എന്നാണ് രാഷ്ട്രീയലോകം ഉറ്റുനോക്കുന്നത്.

ദലിത് റിസര്‍വേഷന്‍

വിദ്യാഭ്യാസ, പൊതുമേഖലാ സേവനങ്ങളില്‍ എസ് സി / എസ്ടി, ഒബിസി വിഭാഗങ്ങള്‍ക്ക് 70% സംവരണം ഉറപ്പാക്കുന്നതിന് കര്‍ണാടക സര്‍ക്കാര്‍ ഭരണഘടനാ ഭേദഗതി ആവശ്യപ്പെടും.

കര്‍ഷകരുടെ ദുരിതം

കര്‍ഷക സൗഹൃദ സംസ്ഥാനമായ കര്‍ണാടകയില്‍ കര്‍ഷക പ്രശ്‌നങ്ങള്‍ക്കായിരിക്കും പ്രാധാന്യമെന്ന് പ്രധാനമന്ത്രി പറഞ്ഞിരുന്നു. കര്‍ണാടകത്തിലെ ബിജെപിയുടെ 90ദിന നവനിര്‍മാണ്‍ പരിവര്‍ത്തന്‍ യാത്രയ്ക്കിടെയാണ് പ്രധാനമന്ത്രി ഇക്കാര്യം പറഞ്ഞത്.

2013 ഏപ്രില്‍ മുതല്‍ നവംബര്‍ 2017 വരെ കര്‍ണാടകത്തിലെ 3,515 കര്‍ഷകര്‍ ആത്മഹത്യ ചെയ്തു. ഇതില്‍ 2,525 പേര്‍ വരള്‍ച്ചയും കാര്‍ഷിക വീഴ്ചയെയും തുടര്‍ന്നാണ്.

അഴിമതി

450 കോടിയിലധികം കല്‍ക്കരി കുംഭകോണം ആരോപിക്കുന്ന ബിജെപിയും സ്റ്റീല്‍ ഫ്‌ളൈഓവര്‍ പ്രോജക്ട് അഴിമതിയും സിദ്ധരാമയ്യയെ തകര്‍ക്കുമെന്നാണ് ബിജെപിയുടെ വിശ്വാസം. പക്ഷേ 2008ല്‍ അധികാരത്തിലിരുന്ന മുന്‍ മുഖ്യമന്ത്രി യെദ്യൂരപ്പ അഴിമതി ആരോപണങ്ങളെ തുടര്‍ന്ന് 2011 ഓഗസ്റ്റില്‍ രാജിവെച്ചു. ബെല്ലാരിയില്‍ അനധികൃത ഇരുമ്പയിര് ഖനനം നടത്തിയെന്ന ആരോപണത്തെ തുടര്‍ന്നാണ് യെദ്യൂരപ്പ രാജിവെച്ചത്. 2016ല്‍ 40 കോടി രൂപയുടെ കള്ളപ്പണക്കേസുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് അദ്ദേഹം അറസ്റ്റിലായി.

വികസനം

മറ്റ് സംസ്ഥാനങ്ങളെ ദേശീയ റാങ്കിംഗില്‍ കര്‍ണാടകം അതിജീവിച്ചിട്ടില്ലെങ്കിലും, അത്ര മോശമല്ല കര്‍ണാടകയുടെ നിലവിലെ സ്ഥിതി. അണ്ണാ ഭാഗ്യ(സൗജന്യ അരി), സൈക്കിള്‍ ഭാഗ്യ മുതലായ ജനകീയ പദ്ധതികളില്‍ സിദ്ധരാമയ്യ പണം ചെലവാക്കുന്നത് കോണ്‍ഗ്രസിന്റെ സമ്മിശ്ര ഫലം വിശദീകരിക്കുന്നു.

മായാവതി ഘടകം

ഫെബ്രുവരിയില്‍ ബിഎസ്പി നേതാവ് മായാവതി ബാംഗ്ലൂരില്‍ ഒരു വലിയ പൊതു റാലിയെ അഭിസംബോധന ചെയ്യുകയുണ്ടായി. 224 സീറ്റുകളില്‍ 21 എണ്ണവും ഗൗഡ മായാവതിക്ക് വാഗ്ദാനം നല്‍കിയിരുന്നു. ആറ് റാലികളില്‍ പങ്കെടുക്കാമെന്ന് മായാവതി അറിയിച്ചു. എന്നാല്‍, യുപി ഉപതെരഞ്ഞെടുപ്പില്‍ സമാജ്വാദി പാര്‍ട്ടി പിന്തുണയോടെ ബി.ജെ.പിയെ തോല്‍പ്പിച്ചതിന്റെ ഫലമായി, ഇപ്പോള്‍ അവര്‍ കളം മാറ്റി. ബി.ജെ.പിവിരുദ്ധ ദലിത് വോട്ടുകള്‍ പിളര്‍ത്തുന്നതിന് കര്‍ണാടകത്തില്‍ ബിഎസ്പി സമാനമായ ഒരു രീതിയാണ് ഉപയോഗിക്കുന്നത്. ഇത് ജെഡി(എസ്)ന്റെ ചെലവില്‍ കോണ്‍ഗ്രസ്‌ക്ക് നേട്ടമുണ്ടാക്കാം.

ഒരുമിച്ച് മത്സരിക്കുന്ന കുടുംബങ്ങള്‍

കോണ്‍ഗ്രസ്

സിദ്ധരാമയ്യ, യതീന്ദ്ര
രാമലിംഗ റെഡ്ഡി, സൗമ്യ റെഡ്ഡി
ടിബി ജയചന്ദ്ര, സന്തോഷ്
എം കൃഷ്ണപ്പ, പ്രിയ കൃഷ്ണ
ശമനൂര്‍ ശിവശങ്കരപ്പ, ശമനൂര്‍ മല്ലികാര്‍ജുന്‍
കെ.എച്ച് മുനിയപ്പ, രൂപ ശശികാര്‍
ലോക്‌സഭാ നേതാവ് മല്ലികാര്‍ജുന്‍ ഖാര്‍ഖെ, പ്രിയങ്ക ഖാര്‍ഖെ

ബിജെപി

ശശികല ജോളി, അണ്ണാ സാഹിബ്
കുമാര്‍ ബംഗാരപ്പ, മധു
ജനാര്‍ദ്ദന്‍ റെഡ്ഡിയുടെ സഹോദരന്‍ സോമശേഖര

ജെഡി(എസ്)

എച്ച്.ഡി കുമാരസ്വാമിയും സഹോദരന്‍ രെവണ്ണയും.

Related Contents

Comments

comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*